a trick of the light : a place for cinephiles

CANNES 61!

รายงานโดย BITTERSWEETBITE   http://bittersweetbite.blogspot.com

ผลผู้เข้ารอบงานเทศกาลภาพยนตร์เมืองคานส์ครั้งที่ 61 เต็มไปด้วยผู้กำกับที่เราคุ้นหน้าคุ้นตากันดี แต่ถึงอย่างไรก็ไม่ได้ทำให้มนต์ขลังของเทศกาลนี้ลดลงแต่อย่างใด

เริ่มจาก The Argentine และ Guerrilla ของผกก. Steven Soderbergh ซึ่งดูแล้วมีความเสี่ยงมากกว่าเรื่องอื่นๆในสายการประกวด เพราะตัวผกก.เองก็ยังไม่แน่ใจว่าหนังทั้งสองเรื่องจะเสร็จทันการประกวดหรือไม่

นอกจากนี้ Indiana Jones and the Kingdom of the Crystal Skull หนังเรื่องใหม่ของ Steven Spielberg ยังได้เปิดตัวรอบ world premiere ที่นี่ ในวันที่ 18 พฤษภาคมนี้ด้วยและคาดว่าคงจะเป็นที่ต้อนรับของผู้ชมอย่างล้นหลามอีกเช่นเคย

ส่วนหนังนอกกสายประกวดเรื่องอื่นก็มี Kang Fu Panda ของค่าย Dreamworks และ หนังของ Woody Allen เรื่องใหม่ คือ Vicky Cristina Barcelona

เป็นที่น่าสนใจว่าหนังอเมริกันลดลงจาก 5 เรื่อง ในปีที่แล้ว เหลือเพียง 2 เรื่องในปีนี้อันได้แก่ The Changeling ของ Clint Eastwood และ Synechdoche, New York ของ Charlie Kaufman ในบทบาทผู้กำกับครั้งแรก

จะเห็นได้ว่า หนังที่เข้าชิงในปีนี้ส่วนใหญ่ จะเป็นผลงานของผกก.หน้าเดิมแทบทั้งสิ้น

พี่น้อง Luc และ Jean-Pierre Dardenne มากับ The Silence of Lorna

ย้ายมาทางฝั่งอเมริกาใต้บ้าง ผกก.Walter Salles มากับ Linha de passé กับหนังว่าด้วยประเด็นทางสังคมหนักๆที่เกิดขึ้นใน Sao Paulo

Atom Egoyan กลับมากับ Adoration

ส่วน 24 City ของ Jia Zhangke ก็มีประเด็นแรงๆเกี่ยวกับการเซ็นเซอร์ (ที่คล้ายบางประเทศ) มาเกี่ยวข้องด้วย

Wim Wenders มากับหนังโรแมนติกทริลเลอร์เรื่อง The Palermo Shooting นำแสดงโดย Milla Jovovich,Dennis Hopper และ Giovanna Mezzogiorno

ผู้กำกับมือรางวัลชาวตุรกี Nuri Bilge Ceylan มากับผลงานแนวสืบสวนเรื่อง Daydreams

ส่วนฝรั่งเศส ประเทศเจ้าภาพ ปีนี้มีผลงานเข้าชิง 3 เรื่องด้วยกัน

A Christmas Tale ของผกก.Arnaud Desplechin ก็มากับดาราแม่เหล็กอย่าง Catherine Deneuve และ Mathieu Amalric

La Frontiere de l’aube โดย ผกก.Philippe Garrel

ส่วนเรื่องที่ที่สามนั้นยังไม่มีการประกาศอย่างเป็นทางการ

แต่ประเด็นที่น่าจับตาในปีนี้ น่าจะเกี่ยวกับการที่มีหนังของผู้กำกับหน้าใหม่ถึง 8 เรื่องเข้ามาในสายการประกวดในปีนี้ ซึ่งได้แก่

Ari Folman ผกก.ชาวอิสราเอล กับ Waltz With Bashir หน้ง animation เกี่ยวกับการสู้รบในเลบานอนในปี 1982

Kornel Mundruczoผกก.ชาวฮังการี กับเรื่อง a หนังประเด็นทางศีลธรรมที่เกิดขึ้นในหมู่บ้านแห่งหนึ่ง

Gomorra ของผกก.ชาวอิตาเลี่ยน Matteo Garrone สร้างจากนวนิยายมาเฟียชื่อดัง

ส่วน Eric Khoo ผกก.ชื่อดังชาวสิงคโปร์ ได้เข้าชิงครั้งแรกกับหนังพูดภาษาทมิฬเรื่อง My Magic

Brillante Mendoza ผู้กำกับชาวฟิลิปปินส์ ผู้มีผลงานโดดเด่นในบ้านเกิด กับเรื่อง Serbis ซึ่งปีที่แล้วมีผลงานเรื่อง Foster Child ได้ฉายใน Directors’ Fortnight ในคานส์ปีที่แล้ว

ส่วนประเทศอาร์เจนตินาก็ไม่ธรรมดา มีผกก.ถึง 2 คน ที่ได้มาคานส์ปีนี้ ได้แก่ Lucrecia Martel กับเรื่อง La Mujer sin cabeza และ Pablo Trapero กับเรื่อง Leonera

ดูข้อมูลแบบเต็มๆได้ที่นี่ครับ

http://www.festival-cannes.fr/en.html

CANNES FILM FESTIVAL

IN COMPETITION
“24 City,” China, Jia Zhangke
“Adoration,” Canada, Atom Egoyan
“Changeling,” U.S., Clint Eastwood
“Che” (“The Argentine,” “Guerrilla,”) Spain, Steven Soderbergh
“Un Conte de noel,” France, Arnaud Desplechin
“Daydreams,” Turkey, Nuri Bilge Ceylan
“Delta,” Germany-Hungary, Kornel Mundruczo
“Il Divo,” Paolo Sorrentino, Italy
“Gomorra,” Italy, Matteo Garrone
“La Frontiere de l’aube,” France, Philippe Garrel
“Leonera,” Argentina-South Korea, Pablo Trapero
“Linha de Passe,” Brazil, Walter Salles, Daniela Thomas
“La Mujer sin cabeza,” Argentina, Lucrecia Martel
“My Magic,” Singapore, Eric Khoo
“The Palermo Shooting,” Germany, Wim Wenders
“Serbis,” Philippines, Brillante Mendoza
“The Silence of Lorna,” U.K.-France, Jean-Pierre Dardenne, Luc Dardenne
“Synecdoche, New York,” U.S., Charlie Kaufman
“Waltz With Bashir,” Israel, Ari Folman

OUT OF COMPETITION
“Indiana Jones and the Kingdom of the Crystal Skull,” U.S., Steven Spielberg
“Kung Fu Panda,” U.S., Mark Osborne, John Stevenson
“The Good, the Bad, the Weird,” South Korea, Kim Jee-woon
“Vicky Cristina Barcelona,” U.S.-Spain, Woody Allen

MIDNIGHT SCREENINGS
“Maradona,” Spain-France, Emir Kusturica
“Surveillance,” U.S., Jennifer Lynch
“The Chaser,” South Korea, Na Hong-jin

SPECIAL SCREENNGS
“Ashes of Time Redux,” China, Wong Kar-wai
“Of Time and the City,” U.K., Terence Davies
“Roman Polanski: Wanted and Desired,” U.S.-U.K., Marina Zenovich
“Sangue Pazzo” (Crazy Blood), Italy-France, Marco Tullio Giordana

SCREENING OF THE PRESIDENT OF THE JURY
“The Third Wave,” U.S., Alison Thompson

UN CERTAIN REGARD
“A festa da menina morta,” Brazil, Matheus Nachtergaele
“Afterschool,” U.S., Antonio Campos
“De Ofrivilliga,” Sweden, Ruben Ostlund
“Je veux voir,” France, Joana Hadjithomas, Khalil Joreige
“Johnny Mad Dog,” France, Jean-Stephane Sauvaire
“La vie moderne (profiles paysans)”, France, Raymond Depardon
“Los Bastardos,” Mexico, Amat Escalante
“Milh handha al-bahr,” (Salt of This Sea), Palestine, Annemarie Jacir
“O’ Horten,” Norway-Germany, Bent Hamer
“Soi Cowboy,” U.K., Thomas Clay
“Tin Che,” (Parking), Taiwan, Chung Mong-Hong
“Tokyo!,” France-Japan, Bong Joon-ho, Michel Gondry, Leos Carax
“Tokyo Sonata,” Japan, Kiyoshi Kurosawa

“Tulpan,” Germany, Sergey Dvortsevoy
“Tyson,” U.S., James Toback
“Versailles,” France, Pierre Schoeller
“Wendy and Lucy,” U.S., Kelly Reichardt
“Wolke 9” (Cloud Nine), Germany, Andreas Dresen
“Yi ban haishui, yi ban huoyan,” China, Fendou Liu

CINEFONDATION
“Ba Yue Shi Wu,” U.S., Jiang Xuan
“Blind Spot,” France, Johanna Bessiere, Cecile Dubois Herry, Simon Rouby, Nicolas Chauvelot, Olivier Clert, Yvon Jardel
“Et dans mon coeur, j’emporterai…,” Belgium, Yoon Sung-A
“Forbach,” France, Claire Burger
“Gata,” Russia, Diana Mkrtchyan
“Gestern in Eden,” Germany, Jan Speckenbach
“Himnon” (Anthem), Israel, Elad Keidan
“Illusion Dwellers,” U.K., Rob Ellender
“Interior. Scara de bloc,” Romania, Ciprian Alexandrescu
“Kestomerkitsijat,” Finland, Juho Kuosmanen
“The Maid,” U.S., Heidi Saman
“Naus,” Czech Republic, Lukas Glaser
“O Som E O Resto,” Brazil, Andre Lavaquial
“El Reloj,” Argentina, Marco Berger
“Shtika” (Silence), Israel, Hadar Morag
“Stop,” South Korea, Park Jae-ok
“This Is a Story About Ted and Alice,” U.S., Teressa Tunney

SHORTS IN COMPETITION
“411-Z,” Hungary, Daniel Erdelyi
“Buen Viaje” (Bon Voyage), Javier Palleiro, Guillermo Rocamora
“De Moins en Moins,” France, Melanie Laurent
“El Deseo” (The Desire), Mexico, Marie Benito
“Jerrycan,” Australia, Julius Avery
“Love You More,” U.K., Sam Taylor Wood
“Megatron,” Romania, Marian Crisan
“My Rabbit Hoppy,” Australia, Anthony Lucas
“Smafuglar,” Iceland, Runar Runarsson

ใส่ความเห็น

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / เปลี่ยนแปลง )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / เปลี่ยนแปลง )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / เปลี่ยนแปลง )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / เปลี่ยนแปลง )

Connecting to %s